Sponsored

Giải đáp thắc mắc về phần thi IELTS Speaking

Discussion in 'Tips and tricks' started by Anh Ngữ ZIM, Apr 28, 2016.

?

Speaking IELTS của bạn đang ở level nào?

1. Chưa biết gì

11.1%
  2. < 4.0

17.5%
  3. 4.0 - 5.0

20.6%
  4. 5.0 - 6.0

30.2%
  5. > 6.5

20.6%

Follow IELTS Forum để cập nhật những bài học và tài liệu mới:

1. Anh Ngữ ZIM

Anh Ngữ ZIM Master Staff Member

Tham khảo

Part 1:
    Hi cả nhà, mình là Toan ZIM - 8.5 IELTS (thành viên đội ngũ admin của cộng đồng IELTS SHAREIELTS Forum ), thread này mình lập ra để giải đáp các thắc của các bạn trên Group IELTS SHARE về phần thi IELTS Speaking nhé.

1. Mình muốn hỏi là giờ mình nên viết ntn để nhớ được vocab vs gramma để tăng điểm speaking
    2. A cho e hỏi làm thế nào trong thi speaking mà mình ghép câu k bị lủng củng ạ . E cảm ơn ạ
    3. Tiêu chuẩn, biểu điểm chấm từng phần của IELTS Speaking ntn ạ?
    4. Cấu trúc để làm các các ý liên kết ạ, vdu prefer...to, would rather... than... và làm ntn để bài nói đạt được những tiêu chí: comprehensive, complex sentences, và các thì đc dùng phổ biến trong speaking..
    5. Tự mình luyện nói qua phim ảnh, ghi âm... mà ít khi đi club thì có hiệu quả k ạ. trình độ inter ạ
    6. Trong 2 phút của spk park2 thì nên nói như thế nào để k bị hết giờ? Mình đi thi bị giám khảo ngắt vì quá giờ, trong khi nội dung vẫn thấy còn nhiều cái để nói. cảm ơn ad
    7. Trong part 2 cần nói theo bố cục ntn để không bị lủng củng câu và vẫn đủ ý ạ? chẳng hạn như nêu vấn đề ý đầu tiên rồi cho ví dụ kèm theo hay sao ạ?
    8. Những cách chữa cháy khi gặp topic lạ ạ?
    9. Em có nghe bạn kể là khi thi xong speaking, giám khảo sẽ thu lại tờ giấy nháp của mình, nếu có ghi note, idea theo kiểu dài dòng và cả câu thì sẽ không được đánh giá cao. Điều này có đúng không ạ?
    Chúc mọi người một buổi tối vui vẻ :rolleyes:
    Q&A Toan ZIM.png

Share This Page

Last edited: Apr 29, 2016
  2. Anh Ngữ ZIM

Anh Ngữ ZIM Master Staff Member

Tham khảo

1. Có được dùng “wanna, gonna ...” trong khi thi speaking hay không?
    2. Có được dùng “like, well, you know, ....” trong khi thi speaking hay không?

• Có. Bản chất của bài thi IELTS speaking là một đoạn hội thoại thông thường giữa giám khảo và thí sinh. Như vậy, để đạt điểm cao thì bài nói cần tự nhiên, người bản xứ nói chuyện với nhau như thế nào thì mình cũng được nói như vậy. Những từ như “like, well, you know...” được gọi là discourse markers giúp cho bài nói được trôi trảy và tự nhiên:
    band 9.png
    • Một số các discourse marker quen thuộc: well, like, you know, to be honest, honestly, I mean, what I mean is...
    3. Nếu không nghe rõ câu hỏi hay không hiểu câu hỏi của giam khảo thì phải làm gì?

Nếu không nghe rõ, hãy lịch sự đề nghị giám khảo nhắc lại câu hỏi bằng một trong 2 cách sau:
    • I’m sorry I didn’t quite get your question, could you say that again please?
    • I’m sorry. Could you repeat the question please?
    Nếu không hiểu câu hỏi của giám khảo thì có thể đề nghị họ giải thích 1 từ trong câu hỏi đó (đừng yêu cầu họ giải thích cả câu hỏi)
    • I’m sorry but I don’t quite understand the word X. Could you please explain it to me?
    • I’m a little confused about the meaning of the word X. Could you tell me what it is?
    • Sorry, could you explain the meaning of the word X?
    • What do you mean by saying X?
    • Could you rephrase the question?
    Nếu thấy câu hỏi khó, hãy đề nghị giám khảo cho thêm ít thời để suy nghĩ.
    • Hmmm... This is a rather difficult to say. Could you give me some time to think?
    • Well... This is a challenging question. Could I have a few seconds to think?
    4. Có nên đưa ra giải thích trước khi đưa ra câu trả lời hay không?
    5. Nên đưa ra câu trả lời ngắn gọn hay cứ trả lời đến khi giám khảo dừng mình lại ?

• Không. Nên trả lời câu hỏi một cách trực tiếp trước khi đưa ra giải thích.
    • Không vì như vậy bài nói sẽ bị lộn xộn và sẽ mất tính mạch lạc.

Share This Page

Share This Page